సంస్కరణలతో ‘’కేధరిన్ ది గ్రేట్ ‘’అనిపించుకొన్న రష్యన్ రారాణి –కేధరిన్ (వ్యాసం)-గబ్బిట ప్రసాద్

కేథరీన్ పూర్తిపేరు యెకాటెరినా అలెక్సేవ్నా, అసలు పేరు మార్టా స్కోవ్రోన్స్కా, (జననం ఏప్రిల్ 15 [ఏప్రిల్ 5, పాత శైలి], 1684-మే 17 [మే 6], 1727న మరణించారు, సెయింట్ పీటర్స్‌బర్గ్, రష్యా), బాల్టిక్ రైతు (రష్యా) బహుశా లిథువేనియన్) పీటర్ I ది గ్రేట్ (పరిపాలన 1682-1725) మరియు రష్యా యొక్క సామ్రాజ్ఞి (1725-27) యొక్క రెండవ భార్య అయింది .

మూడేళ్ళ వయసులో అనాథగా మారిన మార్తా స్కోవ్రోన్స్కాను మారియన్‌బర్గ్‌లో (ఆధునిక అలూక్స్నే, లాట్వియా) లూథరన్ పాస్టర్ పెంచారు. గ్రేట్ నార్తర్న్ యుద్ధంలో రష్యన్లు మారియెన్‌బర్గ్ (1702)ని స్వాధీనం చేసుకున్నప్పుడు, మార్తా ఖైదీగా బంధించబడింది . ఆమె

తరువాత పీటర్ I యొక్క సన్నిహిత సలహాదారుకి అప్పగించబడింది. కొద్దికాలం తర్వాత ఆమె మరియు జార్ ప్రేమికులు అయ్యారు.

1703 లో, వారి మొదటి బిడ్డ పుట్టిన తరువాత, ఆమె రష్యన్ ఆర్థోడాక్స్ చర్చిలోకి స్వీకరించబడింది మరియు కేథరీన్ (యెకాటెరినా) అలెక్సీవ్నాగా పేరు మార్చబడింది. తదనంతరం, ఆమె పీటర్ తో విడదీయరాని బంధం గా మారింది మరియు ఫిబ్రవరి 1712లో అతని భార్య. మే 18 (మే 7), 1724 న, ఆమె రష్యా యొక్క సామ్రాజ్ఞి-పత్నిగా పట్టాభిషేకం చేయబడింది.

పీటర్ మరణించినప్పుడు (ఫిబ్రవరి 8 [జనవరి 28], 1725) వారసుడి పేరు లేకుండా, సింహాసనం కోసం కేథరీన్ అభ్యర్థిత్వాన్ని గార్డ్‌లు మరియు అనేక మంది శక్తివంతమైన మరియు ముఖ్యమైన వ్యక్తులు సమర్థించారు. ఫలితంగా, పవిత్ర సైనాడ్, సెనేట్ మరియు భూమి యొక్క ఉన్నతాధికారులు దాదాపు వెంటనే రష్యా యొక్క కేథరీన్ సామ్రాజ్ఞిగా ప్రకటించారు. అయితే, ఫిబ్రవరి 1726లో, ఆమె సుప్రీం ప్రివీ కౌన్సిల్‌ను సృష్టించింది, పీటర్ యొక్క మాజీ సలహాదారులలో ఆరుగురు సభ్యులను దాని సభ్యులుగా పేర్కొంది మరియు ప్రభుత్వ వ్యవహారాల నియంత్రణను ప్రభావవంతంగా దానికి బదిలీ చేసింది, తద్వారా పీటర్ యొక్క ప్రధాన అడ్మినిస్ట్రేటివ్‌గా ఉన్న సెనేట్ మరియు సైనాడ్ యొక్క అధికారాన్ని బలహీనపరిచింది. .

ఆమె మరణానికి కొంతకాలం ముందు, కేథరీన్ పీటర్ మనవడు ప్యోటర్ అలెక్సేవిచ్‌ను (పీటర్ IIగా పాలించాడు; 1727-30) తన వారసుడిగా నియమించింది. తరువాత, ఆమె కుమార్తె ఎలిజబెత్ (పరిపాలన 1741-62) మరియు ఆమె మనవడు ప్యోటర్ ఫ్యోడోరోవిచ్ (పీటర్ III గా పరిపాలించారు; 1762) రష్యా సార్వభౌమాధికారులు అయ్యారు.

కేథరీన్ ది గ్రేట్ అని పిలువబడే కేథరీన్ II రష్యాను 34 సంవత్సరాలు పరిపాలించింది-రష్యన్ చరిత్రలో మరే ఇతర స్త్రీ కంటే ఎక్కువ. సామ్రాజ్ఞిగా, కేథరీన్ రష్యాను పాశ్చాత్యీకరించింది. ఆమె తన దేశాన్ని ఐరోపా రాజకీయ మరియు సాంస్కృతిక జీవితంలో పూర్తి భాగస్వామ్యానికి దారితీసింది. ఆమె కళలను సమర్థించింది మరియు రష్యన్ లా కోడ్‌ను పునర్వ్యవస్థీకరించింది ఆమె తన దేశాన్ని ఐరోపా రాజకీయ మరియు సాంస్కృతిక జీవితంలో పూర్తి భాగస్వామ్యానికి దారితీసింది. ఆమె కళలను సమర్థించింది మరియు రష్యన్ లా కోడ్‌ను పునర్వ్యవస్థీకరించింది. ఆమె రష్యన్ భూభాగాన్ని కూడా గణనీయంగా విస్తరించింది. నేడు కేథరీన్ చాలా మంది రష్యన్లకు జాతీయ అహంకారానికి మూలం.

ఇన్స్ట్రక్షన్ ఆఫ్ కేథరీన్ ది గ్రేట్ అనేది ఒక రష్యన్ రాజకీయ పత్రం, ఇది అంతర్గత సంస్కరణలను పరిగణనలోకి తీసుకునే శాసన కమిషన్‌కు మార్గదర్శకంగా సామ్రాజ్ఞిచే తయారు చేయబడింది. దానిలో కేథరీన్ ఒక కొత్త చట్టపరమైన కోడ్‌ను రూపొందించడానికి కమిషన్‌ను “సూచించింది” మరియు ఉదారవాద మానవతావాద రాజకీయ సిద్ధాంతాల ఆధారంగా ప్రభుత్వ సంస్కరణల శ్రేణిని సిఫార్సు చేసింది. సూచనల ప్రకారం:

చట్టం ముందు పురుషులందరినీ సమానంగా పరిగణించాలి.

చట్టం రక్షించాలి, ప్రజలను అణచివేయకూడదు.

హానికరమైన చర్యలను మాత్రమే చట్టం నిషేధించాలి.

బానిసత్వాన్ని రద్దు చేయాలి.

మరణశిక్ష మరియు చిత్రహింసలు నిలిపివేయాలి.

నిరంకుశత్వ సూత్రాన్ని పాటించాలి.

కేథరీన్ కేంద్ర ప్రభుత్వ పరిపాలనలో ఎలాంటి ప్రాథమిక మార్పులు చేయలేదు. కళాశాలల వ్యవస్థ అలాగే ఉంచబడింది, అయితే బోర్డుల వ్యయంతో అధ్యక్షుల అధికారం పెరిగింది, ఇది 1802లో మోనోక్రటిక్ మంత్రిత్వ శాఖల స్థాపనలో పరాకాష్టకు దారితీసింది. సెనేట్ పరిపాలనలోని అన్ని శాఖలను పర్యవేక్షిస్తుంది, వ్యాపారం యొక్క క్రమమైన ప్రవాహాన్ని నియంత్రిస్తుంది. సెనేట్ కూడా-పరోక్షంగా అయినప్పటికీ-సమన్వయంలో పాలుపంచుకుంది, ప్రధానంగా దాని ప్రొక్యూరేటర్ జనరల్, ప్రిన్స్ అలెగ్జాండర్ ఎ. వ్యాజెంస్కీ, సామ్రాజ్ఞిపై పూర్తి నమ్మకంతో పావు శతాబ్దం పాటు పదవిని నిర్వహించారు. అదే సమయంలో, అప్పీల్ మరియు పరిపాలనా సమీక్ష యొక్క ఉన్నత న్యాయస్థానంగా సెనేట్ యొక్క న్యాయ విధులు విస్తరించబడ్డాయి.

పీటర్ మరియు కేథరీన్‌లు 1745లో వివాహం చేసుకున్నారు. పీటర్ తిరుగుబాటుదారుడు మరియు మొండి పట్టుదలగల యువకుడు అయినందున కేథరీన్ తన వివాహ సమయంలో విసుగు చెందారు మరియు సంతోషంగా ఉన్నారు. ఆమె మొదటి సంతానం, తరువాత జార్ పాల్ I అయ్యాడు, 1754లో జన్మించాడు. 1757లో ఆమెకు అన్నే అనే కుమార్తె ఉంది, ఆమె 1758లో మరణించింది.

కేథరీన్, ఐరోపాలోని చక్రవర్తులందరి తోపాటే ఫ్రెంచ్ విప్లవం ద్వారా తీవ్రంగా బెదిరించినట్లు భావించింది. రాయల్టీ మరియు కులీనుల యొక్క దైవిక హక్కు ప్రశ్నించబడుతోంది, మరియు కేథరీన్, ” ఎన్ లైటేన్ మెంట్’’ బృందానికి దగ్గరైనప్పటికీ ఆమె స్వంత అధికారాలను వదులుకునే ఉద్దేశ్యం లేదు: “నేను ఒక కులీన అయిన అరిస్టోక్రాట్ ను అది నా వృత్తి.” అని చెప్పింది .. రచయిత, రాడిష్చెవ్ వ్యక్తం చేసిన భావాలు 1767 నాటి కేథరీన్ సూచనతో సమానంగా ఉన్నాయి. తర్వాత, ఫ్రాన్స్ ఉదాహరణ ద్వారా ప్రోత్సహించబడిన పోలాండ్, ఉదారవాద రాజ్యాంగం కోసం ఆందోళన చేయడం ప్రారంభించింది. 1792లో, విప్లవ ముప్పును అరికట్టాలనే నెపంతో, కేథరీన్ దళాలను పంపింది . మరుసటి సంవత్సరం పశ్చిమ ఉక్రెయిన్‌లో ఎక్కువ భాగాన్ని స్వాధీనం చేసుకుంది, అయితే ప్రష్యా పశ్చిమ పోలాండ్‌లోని పెద్ద భూభాగాలకు సహాయం చేసింది. 1794లో టాడ్యూస్జ్ కోస్కియుస్కో నేతృత్వంలోని జాతీయ తిరుగుబాటు తర్వాత, 1795లో రష్యా, ప్రుస్సియా మరియు ఆస్ట్రియా మధ్య విభజించడం ద్వారా ఐరోపా మ్యాప్ నుండి పోలాండ్‌ను కేథరీన్ తుడిచిపెట్టింది.

లూయిస్ XVI ఉరితీత, విప్లవ సైన్యాల పురోగతి మరియు రాడికల్ ఆలోచనల వ్యాప్తితో కేథరీన్ యొక్క చివరి సంవత్సరాలు చీకటిగా మారాయి. తనకు తగిన వారసుడు లేడని సామ్రాజ్ఞి గ్రహించింది. ఆమె తన కుమారుడు పాల్‌ను అసమర్థ వ్యక్తిగా పరిగణించింది; ఆమె మనవడు అలెగ్జాండర్ ఇంకా చాలా చిన్నవాడు.

, ఆమె టాయిలెట్‌లో (బాత్రూమ్ అని అర్ధం) స్ట్రోక్‌తో బాధపడింది మరియు మరుసటి రోజు నవంబర్ 6 (నవంబర్ 17, న్యూ స్టైల్), 1796న మరణించింది. కేథరీన్ టాయిలెట్‌లో చనిపోయిందనే పుకారు ఇంపీరియల్ రష్యన్ కోర్టులో పుట్టింది. కోర్టులో కేథరీన్ యొక్క శత్రువులు ఆమె మరణం గురించి అనేక పుకార్లు వ్యాప్తి చేశారు

-గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~2~~~~~~~~~~~~~~~~

వ్యాసాలు, , , Permalink

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

(కీబోర్డు మ్యాపింగ్ చూపించండి తొలగించండి)


a

aa

i

ee

u

oo

R

Ru

~l

~lu

e

E

ai

o

O

au
అం
M
అః
@H
అఁ
@M

@2

k

kh

g

gh

~m

ch

Ch

j

jh

~n

T

Th

D

Dh

N

t

th

d

dh

n

p

ph

b

bh

m

y

r

l

v
 

S

sh

s
   
h

L
క్ష
ksh

~r
 

తెలుగులో వ్యాఖ్యలు రాయగలిగే సౌకర్యం ఈమాట సౌజన్యంతో