బ్రెజిల్ రిపబ్లిక్ సింబల్ , ‘’ఉమన్ ఇన్ రెడ్ ‘’-అనితా గరిబాల్డీ -గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్

బ్రెజిల్ మరియు ఇటలీకి చెందినయుద్ధవీరుడు సైన్యాధ్యక్షుడు ,దేశభక్తుడు ,రిపబ్లికన్ , అసాధారణమైన శారీరక మరియు మానసిక ధైర్యాన్ని కలిగి ఉన్నవాడు , దక్షిణ అమెరికా మరియు ఇటలీలో స్వేచ్ఛ మరియు జాతీయ స్వయం నిర్ణయాధికారం కోసం భర్త గియుసెప్ గరీబాల్డి యొక్క పోరాటాలలో చురుకుగా పాల్గొన్న వీర వనిత అనీత గారిబాల్డీ . పేరు వైవిధ్యాలు ఉన్న అనీహా అన్నీతా బెంటోస్. గరిబాల్డీ 1821లో బ్రెజిల్‌లోని మోరిన్‌హోస్‌లో అనా మారియా డి జీసస్ రిబెరియో డా సిల్వా పేరుతొ జన్మించింది . ఆగష్టు 4, 1849న ఇటలీలోని రవెన్నా సమీపంలోని మాండ్రియోల్‌లోని గిక్సియోలీ ఫామ్‌లో మరణించింది ; బెంటో రిబీరో డా సిల్వా డి జీసస్ (ఒక రైతు) మరియు మరియా ఆంటోనియా కుమార్తె; ఆమె మరణానికి కొన్ని నెలల ముందు చదవడం మరియు వ్రాయడం నేర్చుకోవడం ప్రారంభించింది; ఆమె పేరుపై సంతకం చేయడం నేర్చుకున్నది; ఆగష్టు 30, 1835న మనోయెల్ డ్యూర్టే డి అగ్యియర్‌ను వివాహం చేసుకున్నాడు; మార్చి 26, 1842న గియుసేప్ గారిబాల్డిని వివాహం చేసుకున్నది .నలుగురు సంతానం కలిగారు .
దక్షిణ బ్రెజిల్‌లోని లగునా వద్ద గారిబాల్డిని మొదటి సారిగా కలుసుకున్నది అనీతా (అక్టోబర్ 1839); ఇంబిటుబా నావికా యుద్ధంలో పోరాడింది (నవంబర్ 3, 1839); లగునా తరలింపులో పాల్గొన్నది (నవంబర్ 15, 1839); రియో గ్రాండే దో సుల్ పర్వతాల గుండా తిరోగమనం (శరదృతువు-శీతాకాలం, 1840–41); గియుసెప్పీతో కలిసి, ఉరుగ్వేలోని మాంటెవీడియోకి బయలుదేరింది . (ఏప్రిల్ 1841); మాంటెవీడియోకి చేరుకున్నారు (జూన్ 17, 1841); మాంటెవీడియోలో బస చేశారు (1842–47); ఇటలీకి ప్రయాణించారు (జనవరి 1848); జెనోవా చేరుకుని నీస్‌కు ప్రయాణించారు (ఏప్రిల్ 1848); లివోర్నో (అక్టోబర్ 24, 1848) కోసం గియుసేప్ గారిబాల్డి మరియు అతని స్వచ్ఛంద సేవకులతో కలిసి జెనోవాను విడిచిపెట్టారు; రోమ్ సమీపంలోని రీటీలో తన భర్తతో కలిసి బస చేసింది (ఫిబ్రవరి-ఏప్రిల్ 1849); నైస్ నుండి రోమ్ వరకు ప్రయాణించారు, ముట్టడి సమయంలో వచ్చారు (జూన్ 26, 1849); రోమ్ నుండి ఉత్తరం వైపు తిరోగమనానికి బయలుదేరారు (జూలై 2, 1848).

గియుసేప్ గారిబాల్డి తన ఆత్మకథలో ఇలా వ్రాశాడు:

యాదృచ్ఛికంగా నేను బార్రాలోని గృహాల వైపు దృష్టి సారించాను—సరస్సు [బ్రెజిల్‌లోని లగునా పట్టణం] ప్రవేశ ద్వారం యొక్క దక్షిణం వైపున సహించదగిన ఎత్తైన కొండ, అక్కడ కొన్ని సాధారణ మరియు సుందరమైన నివాసాలు కనిపిస్తాయి. వీటిలో ఒకదాని వెలుపల, డెక్‌లో ఉన్నప్పుడు నేను సాధారణంగా నాతో తీసుకెళ్లే టెలిస్కోప్ ద్వారా, నేను ఒక యువతిపై నిఘా పెట్టాను .మరియు నేను ఒడ్డుకు వెళ్లాలనుకున్నందున వెంటనే పడవను బయటకు పంపమని ఆదేశించాను. నేను దిగాను, మరియు, నా విహారయాత్రకు సంబంధించిన వస్తువును కనుగొనాలని నేను ఆశించిన ఇళ్ల కోసం, నేను ఆమెను మళ్లీ చూడాలనే ఆశను పూర్తిగా వదులుకున్నాను, నేను అక్కడి నివాసిని కలుసుకున్నప్పుడు, మేము వచ్చిన వెంటనే అతనితో పరిచయం ఏర్పడింది. .

అతను తన ఇంట్లో కాఫీ తీసుకోమని నన్ను ఆహ్వానించాడు; మేము ప్రవేశించాము మరియు నా కళ్లను చూసిన మొదటి వ్యక్తి నన్ను ఒడ్డుకు ఆకర్షించిన అమ్మాయి. నా పిల్లల తల్లి అనిత, నా జీవితాన్ని మంచిగా, అధ్వాన్నంగా పంచుకుంది-ఆ భార్య ధైర్యాన్ని నేను చాలా కోల్పోయాను.’’అని రాసుకొన్నాడు .

, గియుసెప్ తన ఓడ నుండి అనితను గూఢచర్యం చేసి, “ఆమె నాది అయి ఉండాలి!” ఆపై, అభిరుచితో, అతను నీటిలోకి ప్రవేశించాడు. అతను అనితను తన భుజంపైకి విసిరాడు మరియు వారు “ఎప్పటికీ సంతోషంగా” జీవించడానికి ఇటలీకి బయలుదేరారు.కానీ ఆ అమ్మాయి, అన్నా డి జీసస్, త్వరలో అనితా గారిబాల్డి అని పిలవబడుతోంది, ఆమె త్వరలో కాబోయే భర్త వలెనే తీవ్రమైనది.

గియుసెప్ గరీబాల్డి రియో డి జనీరోలో ప్రయాణించడానికి చాలా కాలం ముందు, అతను ఇటలీగా మారే విషయంలో సమస్యలను కలిగిస్తున్నాడు. 1830లలో, గారిబాల్డి యవ్వనంలో, ద్వీపకల్పం అనేక చిన్న దేశాలుగా విభజించబడింది. ఉత్తరాన పార్మా, ఫ్లోరెన్స్, సార్డినియా మరియు లొంబార్డో-వెనెటోలు ఫ్రాన్స్ మరియు ఆస్ట్రియాచే ఎక్కువగా ప్రభావితమయ్యాయి. దక్షిణాన బోర్బన్ రాచరికం పాలించిన రెండు సిసిలీల రాజ్యం ఉంది. మరియు చనిపోయిన కేంద్రంలో పాపల్ రాష్ట్రాలు ఉన్నాయి. వీటన్నింటి మధ్యలో, గియుసెప్ గారిబాల్డి ఈ దేశాల అధికారాన్ని సవాలు చేస్తూ, ఇటలీ అనే ఒక దేశం ఉండవచ్చని ఐక్యత సందేశాన్ని బోధించాడు. అతను ఆస్ట్రియన్ల నియంత్రణను సవాలు చేశాడు మరియు వారి సైనికులను హింసించాడు, ఒకానొక సమయంలో ఒక వ్యక్తిని గ్రామం మొత్తం చూసేలా జెండా స్తంభానికి నగ్నంగా కట్టివేసాడు.

స్పష్టమైన కారణాల వల్ల, గియుసేప్ తన ఇంటి నుండి బహిష్కరించబడ్డాడు. అతను పురుషుల మధ్య తిరుగుబాటును కలిగించడానికి ఫ్రెంచ్ నావికాదళంలో చేరడానికి ఒక పథకాన్ని రూపొందించే వరకు అతను మధ్యధరా చుట్టూ తిరిగాడు. అతను దొరికాడు పేరు మార్చుకొంటే అతను ఓడలో బుక్ చేసుకోగలడు, అది చివరికి అతన్ని బ్రెజిల్‌కు తీసుకువస్తుంది. అక్కడ, తమను తాము “యువ ఇటాలియన్లు” అని పిలుచుకునే ఇటాలియన్ వలసదారుల యొక్క పెరుగుతున్న జనాభా రాజకీయంగా చురుకుగా మారుతోంది, వారు యుద్ధంలో పోరాడే అవకాశం కోసం ఎదురుచూస్తున్నప్పుడు బ్రెజిలియన్ల స్వేచ్ఛ కోసం పోరాడుతున్నారు. ఇది ఇటాలియన్ డయాస్పోరా ప్రారంభం; ఇటాలియన్ జనాభా పేదరికం, నిరంతర యుద్ధం మరియు అణచివేత రాజకీయ పాలనల కారణంగా వారి ఇళ్ల నుండి స్థానభ్రంశం చెందారు. త్వరలో రాజకీయ నాయకుడు కాబోతున్న గియుసేప్ అభివృద్ధి చెందే వాతావరణం ఇది.

గియుసెప్ గారిబాల్డి ప్రయాణించిన బ్రెజిల్ అంతర్యుద్ధం అంచున ఉంది. గౌచోలు, అమెరికన్ కౌబాయ్‌తో సమానమైన సంచార పశువుల కాపరులు, ఉత్తర బ్రెజిల్‌లోని మరింత “అధునాతన” ప్రభువులచే పేదరికంలో మరియు అన్యాయంగా ప్రవర్తించారు మరియు వారు తిరుగుబాటుకు సిద్ధంగా ఉన్నారు. మరియు, అమెరికా మాదిరిగానే, బ్రెజిల్ ఆర్థిక వ్యవస్థ బానిసలుగా ఉన్న ప్రజల శ్రమపై నిర్మించబడింది. ఆఫ్రికా నుండి తీసుకువచ్చిన పది మిలియన్ల బానిసలలో నలభై శాతం మంది బ్రెజిల్‌కు పంపబడ్డారని నమ్ముతారు.

ఆ సమయంలో, అబ్రహం లింకన్ బానిసత్వానికి ముగింపు ప్రకటించడానికి ఇష్టపడలేదు, కాబట్టి గరీబాల్డి అమెరికన్ సివిల్ వార్‌లో చేరలేదు.

రాజకీయ మరియు సామాజిక అశాంతి మధ్య, అనిత అనే యువతి ప్రక్కన నుండి గమనిస్తోంది, పోరాటంలో పాల్గొనే క్షణం కోసం సిద్ధంగా ఉంది.

మరియు ఆమె స్వస్థలమైన శాంటా కాటరినాలో 1839లో పోరాటం ప్రారంభమైనప్పుడు, ఆమె నిర్భయంగా ఉంది. మొదట గరీబాల్డి, అప్పటికి ఆమె ప్రేమికుడు, ఆమె చేరడాన్ని వ్యతిరేకించాడు. ఆమెను సురక్షితంగా ఉంచాలనుకున్నాడు. ఇద్దరూ వాదించుకున్నారు, చాలా పెద్ద వరుస క్యాంపు మొత్తం వినబడింది. చివరికి, అతను పశ్చాత్తాపం చెందాడు మరియు అనిత అతని ఓడలో సైనికురాలిగా మారింది. పురుషుల మాదిరిగానే ధైర్యంగా పోరాడి అందరినీ ఆశ్చర్యపరిచింది. ఫిరంగి కాల్పుల నుండి బయటపడిన తరువాత, గరీబాల్డి ఆమెను విశ్రాంతి తీసుకోవడానికి క్రిందికి వెళ్ళమని బలవంతం చేసింది-ఆమె పదిహేను నిమిషాల పాటు చేసింది, ఎందుకంటే ఆమె క్రింద దాక్కున్న పారిపోయినవారిని పెంచింది. ఆ తర్వాత, గరీబాల్డి ఆమెను చర్య నుండి తప్పించలేకపోయాడు.

గరీబాల్డి జీవితాంతం, ముఖ్యంగా అతని ప్రారంభ రోజుల్లో, అతను ప్రతి ఒక్కరికీ స్వాతంత్ర్యం మరియు సమానత్వం పట్ల మక్కువ చూపాడు. రియో గ్రాండే డో సోల్ లేదా యునైటెడ్ స్టేట్స్ అయినా అతన్ని నియమించుకోవాలని కోరుకునే ఏ దేశానికైనా ఇది అవసరం. అంతర్యుద్ధం ప్రారంభ రోజులలో ఒక ఆదేశం అందించిన తర్వాత అబ్రహం లింకన్‌కు పంపిన లేఖలో, గారిబాల్డి ఇలా అన్నాడు – ప్రగాఢమైన మరియు అత్యంత హృదయపూర్వక సానుభూతి ఇప్పుడు ఆయుధాలు ధరించి, స్వేచ్ఛ మరియు మానవత్వం యొక్క పవిత్రమైన లక్ష్యంలో పోరాడుతున్న మీ ప్రజల పట్ల ఉన్నాయి. అమెరికన్ రిపబ్లిక్ వంటి దేశం, ఆమె రాజ్యాంగం మరియు చట్టాలలో పొందుపరచబడిన స్వేచ్ఛా స్వాతంత్ర్య ప్రకటనలతో, మానవత్వం మరియు 19వ జ్ఞానోదయమైన నాగరికతతో సంబంధం లేకుండా ఎందుకు ఉండాలో అర్థం చేసుకోవడంలో అతనికి ఇబ్బందిగా కనిపిస్తోంది. శతాబ్దానికి, ఒక అనాగరిక యుగం యొక్క అనాగరిక అవశేషమైన బానిసత్వాన్ని కలిగి ఉండకూడదని, ఒకేసారి మరియు ఎప్పటికీ రద్దు చేయబడింది.

ఆ సమయంలో, అబ్రహం లింకన్ బానిసత్వానికి ముగింపు ప్రకటించడానికి ఇష్టపడలేదు, కాబట్టి గరీబాల్డి అమెరికన్ సివిల్ వార్‌లో చేరలేదు.

స్వాతంత్ర్యం కోసం బ్రెజిలియన్ పోరాటం (రాగముఫిన్ యుద్ధం అని పిలుస్తారు) మరియు అమెరికన్ సివిల్ వార్ మధ్య సారూప్యతలు చాలా ఉన్నాయి. ప్రజల మనోవేదనలలో అధిక-పన్ను విధించడం, వారి వనరులు ఉత్తర బ్రెజిల్ ప్రయోజనం కోసం ఉపయోగించబడుతున్నాయి, కానీ వారికి ప్రయోజనం చేకూర్చడం లేదు మరియు దక్షిణాది అవసరాలను ఇన్‌చార్జిగా ఉన్న ప్రభువులు తోసిపుచ్చారు. రాగముఫిన్ యుద్ధం మన అంతర్యుద్ధానికి భిన్నంగా ఉంది, దేశంలోని దక్షిణ భాగంలో తిరుగుబాటు చేస్తున్న రియో గ్రాండే దో సుల్‌లోని పీ ప్రజలు బానిసల స్వేచ్ఛ కోసం పట్టుబట్టారు.

ముసోలిని అనితా గరి బాల్డీ ని ఆరాధ్య దేవత గా భావించాడు.గ్లానికోలో కొండపై గుర్రం పై పోరాడుతూ ఎడమ చంకలో తన కొడుకుని ఉంచుకొని ,కుడిచేతిలో తుపాకి పట్టుకొని భర్త సైన్యాన్ని నడిపిస్తూ యుద్ధం చేస్తున్నఅనితా గారిబాల్డీ విగ్రహం చెక్కించి, ఆమెభర్త గారిబాల్డీ విగ్రహం ప్రక్కన నెలకొల్పి ఆవిష్కరణ ఉత్సవం మూడు రోజులు జరిపాడు .ఆ విగ్రహం చూస్తె చాలు ఆమె వీరవనితగా దర్శనమిచ్చి స్పూర్తి కలిగిస్తుంది .అందుకే ఆమెను ‘’ఉమన్ ఇన్ రెడ్ ‘’అంటారు .ఆమెజీవితాన్ని ‘’రెడ్ షర్ట్స్ ‘’పేరుతొ సినిమా తీశారు .

-గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

వ్యాసాలు, , Permalink

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

(కీబోర్డు మ్యాపింగ్ చూపించండి తొలగించండి)


a

aa

i

ee

u

oo

R

Ru

~l

~lu

e

E

ai

o

O

au
అం
M
అః
@H
అఁ
@M

@2

k

kh

g

gh

~m

ch

Ch

j

jh

~n

T

Th

D

Dh

N

t

th

d

dh

n

p

ph

b

bh

m

y

r

l

v
 

S

sh

s
   
h

L
క్ష
ksh

~r
 

తెలుగులో వ్యాఖ్యలు రాయగలిగే సౌకర్యం ఈమాట సౌజన్యంతో