నిషేధపు బండి మీద మరొకటి – క్రిష్ణవేణి

The Vatican is against surrogate mothers. Good thing they didn’t have that rule when Jesus was born:Elayne Boosler
                                 24 ఆగస్టున, యూనియన్ కాబినెట్- సరోగసీ బిల్ ప్రతిపాదిత డ్రాఫ్టు మీద స్టాంపు వేసి, ఆ తరువాత పార్లమెంటులో ప్రవేశ పెట్టాలని చూస్తోంది. అది పాస్ అయితే కనుక, వచ్చే కొత్త ఏక్ట్- జమ్మూ, కష్మీర్ కి  తప్ప దేశంలో ఉన్న రాష్ట్రాలన్నిటికీ వర్తిస్తుంది.
ఈ బిల్లు చెప్తున్నది ఇది.
                                   వ్యాపార సంబంధమైన సరోగసీకి ఇంక ఆస్కారం ఉండదు.ముందే ఒక బిడ్డని దత్తత తీసుకున్న/కన్న జంటకి సరోగసీ అనుమతి లేదు. ఒక బిడ్డ ఉండి, విడాకులు తీసుకుని మళ్ళీ పెళ్ళి చేసుకున్న వారికి ఇది వర్తించదు. పెళ్ళవనివారికీ, విడాకులు తీసుకుని- ఒంటరిగా ఉన్నవారికీ, అవివాహితులకీ అసలే అంగీకారం లేదు. సహజీవనం చేసేవారికీ లేదు. మన దేశ చట్టం సమలైంగిక సంబంధాలని గుర్తించదు కనుక, ఆ జంటలు ఆశే వదులుకోవాలి.
                                సరోగసీ అంటే ఏమిటి? ఒక పురుషుని గర్భాన్ని మోయడానికి భార్య కాక ఇంకొక స్త్రీ అంగీకరించడం. గర్భాన్ని అద్దెకి తీసుకోవడం. తీవ్రమైన వ్యాధులవల్ల గర్భాశయాన్నో, బీజకోశాలనో పోగొట్టుకున్న జంటలకీ, గర్భాన్ని తొమ్మిది నెలలూ మోయలేకపోయే స్త్రీలకీ వీలు కల్పించడం. సరోగేట్ స్త్రీ ముందే బిడ్డని కని ఉండాలి. ఇక్కడ అసలు తల్లి, జీవమిచ్చిన (Biological) తల్లి అవదు. ఒప్పందం ప్రకారం, ప్రసవం తరువాత ఆ స్త్రీ పుట్టిన బిడ్డమీద అధికారం వదులుకోవాలి. వైద్యానికీ, పోషణకీ అయ్యే  ఖర్చంతా సరోగసీ కావాలనుకునే ఆ జంటదే. ఈ జంటకీ, సరోగేట్ తల్లికీ(surrogate mother ) మధ్య IVF క్లినికుల డాక్టర్లవీ, ఏజెన్సీ ఖర్చులూ అవీ తీసి వేస్తే సరోగేట్ తల్లికి దక్కేది మహా అయితే రెండో, మూడో లక్షలు. ఈ మొత్తం ప్రక్రియకి అయ్యే  ఖర్చు 8-10 లక్షలు.
                              ప్రాధమికంగా, ఈ బిల్లు పెళ్ళయిన జంటలకి మాత్రమే వర్తిస్తుంది. దీని ప్రకారం, పెళ్ళయి అయిదేళ్ళయితే తప్ప సరోగసీకి అనుమతి లేదు. పెళ్ళయిన మొదటి సంవత్సరమే, ఏదో లోపం వల్ల తమకి పిల్లలు పుట్టరని తెలిసినప్పటికీ, వాళ్ళు అయిదేళ్ళూ ఆగాలి. అదే, వారి పెళ్ళి అయినదే ఏ నలబై ఏళ్ళకో అయితే, అప్పుడు కూడా ఐదు సంవత్సరాలు ఆగాలనడం హాస్యాస్పదం.
                               మళ్ళీ, ఏ లోపమో/వికలాంగమో ఉన్న బిడ్డ ముందే ఉండి ఉంటే, ఆ జంటకి సరోగసీకి అనుమతి ఉంది. దీనిలో ఏ లాజిక్కూ కనబడదు. లోపం ఉన్న బిడ్డని జాగ్రత్తగా చూసుకోడానికే సమయం, డబ్బూ, శ్రమా అవసరం అవుతాయి. మళ్ళీ రెండో పిల్లో, పిల్లాడో కావాలనుకున్నప్పుడు, సమస్య జటిలం అవుతుంది. మొదటి బిడ్డని నిర్లక్ష్యపెట్టే అవకాశమూ లేకపోలేదు.
                                పరహితాత్మక (Altruistic) సరోగసీ అనుమతించబడింది. అంటే- దగ్గర బంధువు ఎవరైనా ఆ భారాన్ని తలకెత్తుకోవచ్చు. అయితే, ఈ రోజుల్లో ఉమ్మడి కుటుంబాలంటూ ఎన్నున్నాయి? ఎంత చుట్టరికం ఉంటే మాత్రం, ఏదీ ఆశించకుండానే ఒక బంధువు తన జీవితంలో ఒక సంవత్సరాన్ని ఇంకొకరి బిడ్డని కనడానికి వెచ్చించే కాలమా ఇది! ఇదేమీ రక్తదానం కాదు-ఒక అరగంటలో అయిపోడానికి. ఎవరూ గర్భాన్ని ఉచితంగా మోయరు. ఆ యువతికీ కారో, ఇల్లో, నగలో, పొలమో కొనివ్వకుండానే బిడ్డని కనిపెడుతుందా? మరలాంటప్పుడు, అదీ కమర్షియల్ సరోగసీయేగా!

వీడియో చూడండి
                               సహజంగా పిల్లలు కనలేని జంటలకి, డబ్బు సంపాదించే దారేదీ లేని సరోగేట్ తల్లి తోడ్పడుతుంది. దీనిలో లాభం తప్ప, నష్టం ఎవరికి జరుగుతోంది?? సరోగేట్ తల్లులకీ కాదు, జంటలకీ కాదు.
 పెళ్ళవని వారికి సరోగసీ అనుమతి ఎందుకు ఉండకూడదు? ఒంటరిగా పిల్లల్ని సాకలేరా వాళ్ళు? ఆ ఆత్మ విశ్వాసం, ఆ ఆర్థిక స్థితీ వారికి ఉండబట్టే కదా సరోగసీ ఎంచుకుంటారు!
                               సరోగసీ పేరుతో, భారతదేశపు స్త్రీలు ఉపయోగించుకోబడుతున్నారన్న అంశంమీద చర్చ చాలాకాలంగా నడుస్తోంది.వంధ్యతనం ఉన్న జంటలకి సరోగసీ ఒక వరం. దాన్ని లాక్కోవడం, పిల్లలు కావాలని కోరుకుంటున్న జంటల సంతోషాన్ని తుడిచి వేయడమే. సైన్స్ వల్ల అబివృద్ధి అయిన ఇతర వనరులలాగే, ఇది కూడా దుర్వినియోగపడుతోంది. నిజమే, కానీ దీన్ని పూర్తిగా బ్యాన్ చేసే బదులు నియంత్రిస్తే చాలదా!
                               స్త్రీలకి ఒక ఎంపిక ఉంటుంది. దాన్ని గౌరవించడం ప్రభుత్వం బాధ్యత. కానీ దీన్నీ ఇప్పుడు బుర్ఖినీ బ్యాన్ లాగానే చేస్తున్నారు.డబ్బు తీసుకునే అయినా, ఒక స్త్రీకి తన స్వంత బయోలాజికల్ బిడ్డ కావాలని ఉన్న కోరికని ఇంకొక స్త్రీ తీరుస్తోంది. ఆమె ఇంకొకరి గర్భం మోసేది తన కుటుంబానికి ఆర్థికంగా సహాయపడేందుకే. ప్రభుత్వం తీసుకుంటున్న ఈ తీవ్రమైన నిర్ణయం ఎవరికీ సహాయపడదు.
                               ప్రస్తుతం ఉన్న దీని రూపంలో, ఈ బిల్లు ఎంతోమంది స్త్రీలు-మెడికల్ సైన్స్ తమకి కలిగించిన సదుపాయాలని వదులుకునేలా చేస్తోంది.
                               Image for articleమధ్యవర్తులని తొలిగించి, సరోగేట్ తల్లికే నేరుగా డబ్బు చెల్లించే జాగ్రత్త తీసుకోవచ్చు.ప్రస్తుతం, అది ఇంచుమించు 2.5 బిలియన్ల డాలర్ల పరిశ్రమ.
                              రష్యా, ఉక్రియిన్, యుఎస్ లో- కొన్ని రాష్ట్రాలు తప్ప, అధిక దేశాలు కమర్షియల్  సరోగసీ ని అనుమమతించవు.
ఈ బిల్లు తప్పు దృష్టాంతాన్ని ఏర్పరుస్తోంది. ఒక తిరోగమన అభిప్రాయానికి మద్దతు పలకడమేకాక, ఫలానా వర్గానికి అనుమతి ఉండదనీ, ఫలానావారికి అవకాశం లేదంటూ, ఒక వివక్షాపూరిత వైఖరిని కూడా కనపరుస్తోంది. ఇది పౌరుల అవసరాలని సంబోధించడం లేదు.
                             “ఒక అవసరం కాస్తా ఇప్పుడు ఫేషన్‍ అయి కూర్చుంది. ఇద్దరు పిల్లలు-ఒక మగ పిల్లాడూ, ఒక ఆడపిల్లా ఉన్నప్పటికీ- సరోగసీని ఆశ్రయిస్తున్న సెలెబ్రిటీలు ఇప్పుడు ఎంతమందో!” అంటూ ఎక్స్టర్నల్ ఎఫైర్స్ మినిస్టర్ సుష్మా స్వరాజ్- బోలీవుడ్ ఏక్టర్లని దెప్పుతూ చెప్పారు.
                             ఇప్పుడు కమర్షియల్ సరోగసీకి శిక్ష కనీసం పదేళ్ళ జైలు శిక్షా, పది లక్షల ఫైనూ.
ప్రభుత్వం రూపుమాపవలిసినది దోపిడీని. ఎంపిక చేసుకోగలిగే స్వతంత్రాన్ని కాదు. సరోగేట్ తల్లుల హక్కులు కాపాడే బదులు, ప్రభుత్వం అధికారవాది అయి, నీతిమంతమైన పాత్ర పోషిస్తోంది. ఇది వివాహ వ్యవస్థకి చాలా ప్రాముఖ్యతనీ, నైతిక విలువనీ ఆపాదిస్తోందనిపిస్తోంది.
                              ‘కావాలంటే అనాధాశ్రమాల్లో ఉన్న పిల్లలని దత్తత చేసుకోండి.’ అని చెప్పడానికి ప్రభుత్వానికేo  హక్కుంది? దత్తత తీసుకోవడం అన్నది సులభమైన ఆప్షన్ కాదు మన దేశంలో. ముప్పుతిప్పలు పడాలి. అదీకాక జంటలు తమ జీవసంబంధమైన సంతానం కావాలనుకుంటే, అది వారి ఇష్టం.
                              ఈ ఆధునిక కాలంలో, కుటుంబానికి ఉన్న నిర్వచనాన్ని విస్మరిస్తూ, కమర్షియల్  సరోగసీని పూర్తిగా బ్యాన్ చేయడం, దాన్ని నేలకిందకి తొక్కడం మాత్రమే. దీనివల్ల, ఈ పరిశ్రమకో బ్లాక్ మార్కెట్ తప్పక తయారవుతుంది. దేన్ని నిషేధించినా, జరిగేది అదే కదా! అప్పుడు సరోగసీని కమీషన్ చేస్తున్న జంటలకి ఇది ఎక్కువ ఖరీదూ అవుతుంది. సరోగేట్ తల్లులకి ఎక్కువ ప్రమాదంగానూ మారుతుంది.
                              యాoటీ  సరోగసీ బిల్లు ఉద్దేశ్యం మంచిదయి ఉండవచ్చు కానీ నిస్సారమైన జంటలు తల్లితండ్రులు కాగల ఒకే ఒక అవకాశాన్ని ఇది నిలిపివేస్తోంది.
                              మూడేళ్ళ పిల్లలు రోజూ రేప్ చేయబడుతున్నారు. నిర్భయ కేసులకి అంతంటూ లేకుండాపోతోంది. ఇలా ఎన్నున్నాయో! ముందు వాటిని సంబోధిస్తే నయం.

                                                                                      -క్రిష్ణవేణి 

——————————————————————————————————————————

కాలమ్స్, కృష్ణ గీత, , , , , Permalink

21 Responses to నిషేధపు బండి మీద మరొకటి – క్రిష్ణవేణి

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

(కీబోర్డు మ్యాపింగ్ చూపించండి తొలగించండి)


a

aa

i

ee

u

oo

R

Ru

~l

~lu

e

E

ai

o

O

au
అం
M
అః
@H
అఁ
@M

@2

k

kh

g

gh

~m

ch

Ch

j

jh

~n

T

Th

D

Dh

N

t

th

d

dh

n

p

ph

b

bh

m

y

r

l

v
 

S

sh

s
   
h

L
క్ష
ksh

~r
 

తెలుగులో వ్యాఖ్యలు రాయగలిగే సౌకర్యం ఈమాట సౌజన్యంతో