“స్ట్రైక్” సినిమా ప్రపంచ శ్రమజీవులు – శివ లక్ష్మి

“స్ట్రైక్” సినిమా ప్రపంచ శ్రమజీవుల కందించిన సందేశం.

Director : Sergei Eisenstein
Country : Soviet Union
Duration : 1 hr. 22 min.

Untitled1925 లో సోవియట్ యూనియన్ నుంచి వచ్చిన అద్భుతమైన ఆవిష్కరణ“స్ట్రైక్”.ఈ సినిమా డైరెక్టర్ ప్రపంచ ప్రఖ్యాత సోవియట్ చిత్రనిర్మాత “సెర్గీ మిఖాయ్లోవిచ్ ఐసెన్ స్టీన్”. ప్రపంచ కార్మికులంతా ఏకం కావాలనే సమైక్యవాదం గురించి బలమైన ప్రకటనలు చేసిన రాజకీయ చిత్రం.

ఒక మెటల్ ఫ్యాక్టరీలో 25 రూబిళ్లు ఖరీదు చేసే ఒక మైక్రోమీటర్ మాయమవుతుంది.ఆ నేరాన్ని యాజమాన్యం ‘యాకోవ్’ అనే కార్మికుడి మీదకు నెడుతుంది.అవమానభారంతో అతను ఉరి వేసుకుని మరణిస్తాడు. యాకోవ్ ఉరి తీసుకునేముందు తనకు జరిగిన అన్యాయం గురించి తన సహ కార్మిక సోదరులకు వాస్తవాలను వివరిస్తూ రాసిన ఒక లేఖను వదిలి వెళ్తాడు. ఆ లేఖతో పాటు, యాకోవ్ వేళ్ళాడుతున్న శవాన్ని చూసిన కార్మికులు పట్టరాని ఆగ్రహంతో పని అక్కడికక్కడే ఆపేసి, మిల్లింగ్ గది వదిలేసి మెరుపు సమ్మెకు దిగుతారు. స్ట్రైకర్స్ కొలిమి కిటికీల ద్వారా రాళ్ళు, వదులుగా ఉన్న మెటల్ ని విసురుతూ కొలిమి పనికి ఆటంకం కలిగిస్తారు. అప్పుడు యాజమాన్యం మండిపడుతూ ఫ్యాక్టరీ కాంప్లెక్స్ గేట్ల లోపల కార్మికులందర్నీ నిర్భందిస్తుంది. కోపించిన శ్రామికులు కార్యాలయాన్ని ఆక్రమించి ఒక అధికారిని బలవంతంగా ఒక బండి చక్రానికి గట్టి కొండ పక్కనున్న వాగు నీటిలో ముంచుతారు. ఆ రోజు నుంచి కార్మికులు పనిని స్తంభింపచేయడం వల్ల ఫ్యాక్టరీ ఖాళీగా ఉండి, కళావిహీనమై పోతుంది. రాబడి ఆగిపోయినందువల్ల యాజమాన్యం ఆగ్రహం రొజు రొజుకీ పెరిగిపోతూ ఉంటుంది. శ్రామికులు ఐక్యంగా ఉండి తమ డిమాండ్లు రూపొందిస్తారు.

1) 8 గంటల పని దినం కావాలి
2) యాజమన్యం శ్రామికులను మర్యాదగా,సాటి మనుషులుగా చూడాలి.
3) 30% వేతనం పెంచాలి.
4) బాల కార్మికులకు (మైనర్లకు) 6 గంటల దినం ఇవ్వాలి

ఈ నాలుగు ముఖ్యమైన డిమాండ్లతో తయారైన ఒక రాతప్రతిని కార్మికులు యాజమాన్యం ముందుంచుతారు. ఈ దరఖాస్తును యాజమాన్యం వాటాదారులు కలిసి కూర్చుని సిగార్ల ధూమపానం పీలుస్తూ,రకరకాల పానీయాలు సేవిస్తూ మహా విలాసంగా తమ సమావేశంలో చర్చిస్తారు.ఇంతకీ చర్చల అనంతరం ఏం సెలవిస్తారనుకున్నారు? వాటాదారుల ఆదేశాలతో 8 గంటల పని దినం చట్ట విరుద్ధమైనదనీ, 30% వేతనం పెంపకం తో సహా మిగిలిన రెండు డిమాండ్లూ కూడా న్యాయసమ్మతమైనవి కావనీ నిర్ద్వద్వంగా తిరస్కరిస్తారు.

రోజుల తరబడి సమ్మె కొనసాగుతుంది.రెక్కాడితేగాని డొక్కాడని శ్రామికుల కుటుంబాలు పసిబిడ్డలతో సహా ఆకలి బాధలకు అల్లాడిపోతుంటారు. యాజమాన్యం కార్మికుల పట్ల ఏమాత్రం సానుభూతి లేకుండా తాను పట్టిన పట్టు వీడదు. శ్రామికుల నిరసన తీవ్రరూపం దాలుస్తుంది. పోలీసులు పురికొల్పడంతో శ్రామిక వర్గంలోనే ఉన్న దుష్ట కార్మికులు పోలీసులతో కుమ్మక్కై సోదర కార్మికులకు అన్యాయం చేసి వెన్నుపోటు పొడిచే భ్రష్టాత్వనికి పాల్పడతారు. యాజమాన్యపు గూఢచారులు అప్రమత్తంగా కాపలా కాస్తుంటారు. వీళ్ళందరూ కలిసి – ఆకలి మంటలను సహిస్తూ ,సర్వ శక్తులూ కేంద్రీకరించి సమ్మె చేస్తున్న కార్మికులపై అగ్నిమాపక విభాగంతో, పోలీసులతో దాడి చేయిస్తారు. ఇంతలో సైనిక సిబ్బంది నలువైపులా చుట్టు ముట్టడంతో కార్మిక శక్తి చెల్లాచెదురవుతుంది.

“మాలో పిరికి వాళ్ళు లేరు. దేశద్రోహులు లేరు. మా చివరి రక్తపు బొట్టు వరకూ మేము మా డిమాండ్లను సాధించు కోవడానికి శాయశక్తులా పాటు పడతాం” అని నినదించిన శ్రమ జీవులందరూ అమరులవుతారు. ఆ ఆవరణమంతా శ్రమ జీవుల శవాల గుట్టలతో నిండిపోతుంది. సినిమా ఒక విషాద నెత్తుటి టోన్ లో ముగుస్తుంది.
సైన్యం సమ్మెను విధ్వంసకరంగా అణిచివేస్తుంది. అసలు సైన్యం ప్రజలకు సేవ చెయ్యాలి.కానీ బూర్జువా, కులీన వర్గాలకు సేవ చేస్తుందని చెప్పకనే చెప్తారు ఐసెన్ స్టీన్.
స్థూలంగా ఇదీ కథ. కానీ ఈ సినిమాని ఐసెన్ స్టీన్ దృశ్యకావ్యంగా మలిచిన విధానం చెప్పాలంటే అదొక గొప్ప
కావ్యమవుతుంది. ప్రస్తుతం మే డే సందర్భానికి వర్తించే విషయాలు ప్రస్తావించు కుందాం!

అదొక నిశ్శబ్ద యుగం.ఇంకా టాకీలు రాలేదు. ఈ నిశ్శబ్ద సినిమా ‘స్ట్రైక్’ కి ప్రధానంగా మూడు గొప్ప లక్షణాలున్నాయి. మొదటిది ముందు తరాల విప్లవ చరిత్ర, రెండోది సమూహాల కథ, మూడోది మాంటేజ్ తాకిడి.(రెండు విరుద్ధ సంఘటనల ఘర్షణ సృష్టించి తాను చెప్పదలచుకున్న కొత్త విషయాన్ని చెప్పడం)
చరిత్రను తవ్వితే అంతులేని పనినుంచి 8 గంటల పనిదినం కోసం ప్రపంచ వ్యాప్తం గా జరిగిన కార్మిక పోరాటాలు స్ఫూర్తి నిస్తాయి. వాటిని అర్ధం చేసుకోవాలంటే ఒకసారి మనకు పూర్వం జరిగిన ఘర్షణలు, కొట్లాటల గురించి తెలుసుకోవాలి!

ఫ్యూడల్, భూస్వామ్య విధానాల తర్వాత వచ్చిన పెట్టుబడిదారీ వ్యవస్థ ఆధునిక పరిశ్రమలను సృష్టించింది. ఆ పరిశ్రమలలో పనిచేయడానికి అహర్నిశలూ రెక్కలు ముక్కలు చేసుకుని సర్వ సంపదల్ని సృష్టించే శ్రమజీవుల్ని తయారు చేసింది. ప్రపంచవ్యాప్తంగా 1840 దశకంలో కార్మికులు రోజుకి 10 గంటల కంటే ఎక్కువే పని చేసేవారు. 1850 దశకంలో సగటున వారానికి 70 గంటలు వెట్టి చాకిరి చేసేవారు. 1900 లో వారానికి సగటున 60 గంటలు చాకిరి చేసేవారు.1920 లో వారానికి సగటున 50 గంటలు పని చేసేవారు. పని,పని,పని- అది తప్ప ఇంకో వ్యాపకం లేకుండా గంటల తరబడి చేసే యాంత్రికమైన పనితో విసిగిపోయిన కార్మికులలో 8 గంటల పని దినం కోసం ఆందోళన మొదలైంది. 1868 జూన్ 25 న కాంగ్రెస్ సభ్యుల కమిటీ 8 గంటల పనిదినాన్ని ప్రతిపాదించింది. కాని అందరూ పెడచెవిన పెట్టి అసలు అదొక సమస్యే కాదన్నట్లు పట్టించుకోలేదు.1880 లలో మళ్ళీ అదే సమస్య పరిష్కారం కోసం అలజడి-ఆందోళనలు మొదలయ్యాయి.

పని వేళలకోసం,పని స్థలంలో కనీస సౌకర్యాలకోసం,చేసిన చాకిరికి సరైన కూలికోసం ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఎక్కడికక్కడే ఉద్యమాలు మొదలయ్యాయి. ముఖ్యంగా 1868 లో సంవత్సరమంతా ఎక్కడివారక్కడ ఉద్యమాలు,సమ్మెలు చేశారు.ఫలితంగా చిలికి చిలికి ఉధృతమైన వడగళ్ళవానగా రూపుదిద్దుకుని 1886 మే 1 న చికాగోలో బద్దలైంది.ఆరోజు 25000 మందితో కార్మికులు గొప్ప ఊరేగింపులో పరిసరాలు హోరెత్తేలా కదం తొక్కారు. తర్వాత హే మార్కెట్లో జరుగుతున్న కార్మిక సభపై పోలీసులు అతికౄరమైన వికృత వీరంగం చేశారు.నలుగురు కార్మికుల్ని పోలీసులు కాల్చి చంపారు. అమెరికా ప్రభుత్వం ఒక బూటకపు ఎన్ కౌంటర్ జరిపి ఆనాటి కార్మిక నాయకులు పార్సన్స్,స్పైజ్,ఎంగెల్స్ లను ఉరి తీసింది.దీని ఫలితంగా 1890 లో పారిస్ లో జరిగిన అంతర్జాతీయ సోషలిస్టుల సమావేశం మే 1వ తేదీని “అంతర్జాతీయ కార్మిక పోరాటదినం”గా పాటించాలని తీర్మానించింది.అప్పటినుంచి ప్రపంచవ్యప్తంగా ఉన్న కార్మికులు చికాగో వీరుల బలిదానాన్ని స్మరించుకుంటూ మేడేని తమ విముక్తి పోరాటాలదినంగా జరుపుకుంటున్నారు.
1917 అక్టోబర్ లో రష్యన్ కార్మిక వర్గంలో దేశంలోని జాతులన్నీ ఏకమై పోరాడి సాధించిన విజయాలు అప్పుడున్న సమాజాన్ని విప్లవాత్మకంగా సోషలిస్టు సమాజం దిశగా మారడానికి దోహదం చేసింది.అంతర్జాతీయంగా వ్యాపించి ఉన్న కార్మిక ప్రపంచానికి అక్టోబర్ విప్లవం ఒక గొప్ప వెలుగును ప్రసరించే దీపస్తంభమైంది. పీడనకు వ్యతిరేకంగా అనివార్యంగా రూపుదిద్దుకున్న వర్గపోరాటంగా చరిత్రలో చిరకాలం నిల్చి భవిష్యత్తు పోరాటాలకు స్ఫూర్తినిస్తుంది!

విప్లవ కాలంలో ఇంజనీరింగ్ చదువు మాని రెడ్ ఆర్మిలో పని చేసిన చైతన్యశీలి ఐసెన్ స్టీన్. 27 ఏళ్ల వయసులో (స్ట్రైక్ కి ముందు) 1925 లోనే దృశ్యీకరించిన బాటిల్ షిప్ పొటోంకిన్ ఒక సృజనాత్మక విస్ఫోటనం. ప్రపంచ సినిమా ప్రేక్షకుణ్ణి దిగ్భ్రాంతికి గురి చేసింది. సోవియట్ యూనియన్ లో సోషలిస్టు రాజ్య స్థాపన గురించి తీసిన ఈ సినిమా సృష్టించిన విప్లవ ప్రకంపనాలకు కంపించిన బెర్లిన్,బ్రిటన్ దేశాలు చిత్రాన్ని నిషేధించాయి.అమెరికా కూడా భయంతో చిత్రాన్ని కొన్ని భాగాలు కత్తిరించింది. స్ట్రైక్ సినిమా తర్వాత వచ్చిన అక్టోబర్ చిత్రంలో కూడా జార్ చక్రవర్తి “వింటర్ ప్యాలెస్” పై విప్లవ వీరుల దాడిని అమోఘంగా దృశ్యీకరించారు.ప్రపంచాన్ని గజ గజలాడించిన పది రోజులు అనే జాన్ రీడ్ రచన ఆధారంగా ఈ సినిమాని చిత్రీకరించారు. ఇదంతా గమనించినప్పుడు ఐసెన్ స్టీన్ వ్యక్తిత్వం లోనే కార్మిక రాజ్యం రావాలనే ఆకాంక్ష ఉందనీ, శ్రమజీవుల పట్ల అపూర్వమైన ప్రేమాభిమానాలున్నాయనీ అర్ధమవుతుంది.తన ముందు తరాల విప్లవ పోరాట ప్రభావాలన్నీ ఈ సినిమాలో అపురూపంగా ఆవిష్కరించారు.

ఇక ఈ సినిమా రెండో లక్షణం-సమూహాల కథ. కార్మిక సమూహాల కథ. ఇది ఏ ఒక్కరి కథా కాదు. ప్రాంతం రష్యా కావచ్చు గానీ ప్రపంచమంతా వ్యాపించి ఉన్న కోట్లాది శ్రమజీవుల కథ. వస్తువు విశ్వజనీన మైనది . సినిమా ప్రారంభమే వ్లాదిమిర్ లెనిన్ కొటేషన్
“The strength of the working class is organization. Without organization of the masses, the proletarian is nothing. Organized it is everything. Being organized means unity of action, unity of practical activity”.నుండి మొదలవుతుంది. తర్వాత బాతులు, బాతు పిల్లలు, పిల్లి పిల్లలు, పందిపిల్లలు, మొదలైన జంతువుల యొక్క ఫుటేజ్ కనిపిస్తుంది. యాజమాన్యం – వాటాదారుల సమావేశంలో ఒక నిమ్మకాయను జూస్ తీసే మెషీన్ లో పెట్టి పీల్చి పిప్పి చేస్తుంటాడొక వాటాదారుడు.అంటే శ్రమిస్తున్న మనుషులమీద అపరిమితమైన ఒత్తిడి ఉందని, వాళ్ళను సాటి మనుషులుగా కాక జంతువుల కంటే హీనాతిహీనంగా చూస్తున్నారని దీనర్ధం. కార్మికులు ఐక్యంగా ఉండి వళ్ళంతా కళ్ళు చేసుకుని, ఎంతో శ్రద్ధాసక్తులతో డిమాండ్లను రూపొందిస్తారు.యాజమాన్యం-వాటాదారులు అసలు వర్కర్స్ ని ఏమాత్రం ఖాతరు చెయ్యకుండా ఆ దరఖాస్తు ఫారం గురించి అసలు సీరియస్ గా తీసుకోకుండా దానితోనే టేబిల్ మీద చిందిన వైన్ ని తుడుస్తారు. శ్రమ జీవులు ప్రాణాలుగ్గబట్టి రాసిన దరఖాస్తులోని విషయాలు శ్రమ జీవులకు జీవన్మరణ సమస్యలు అవే సమస్యలు యాజమాన్యాలకు సిల్లీగా కనిపిస్తాయి. వేళ్ళతో లెక్కించదగినంత మంది వేలాది జీవితాలను నిరంకుశంగా శాసిస్తున్న విధానాన్ని (అచ్చం ఇప్పటి కార్పొరేట్ శక్తులు శాసిస్తున్నట్లే) ప్రేక్షకులకందించి ఆలోచించమంటారు ఐసెన్ స్టీన్. ఉద్రిక్తతలు, కష్టాలు, శ్రామికవర్గ త్యాగం మొదలైన ఉద్విగ్న సందర్భాలను తన కథనం ద్వారా ఏకైక విజువల్ భాష మూకీలో ప్రదర్శించడంలో ఒక అద్భుతమైన అవగాహన, మేధావితనం స్పష్టమవుతుంది. వందల మంది తారాగణంతో సినిమా ఆద్యంతం అద్భుతమైన వివరాలు అందిస్తూ,శ్రామికవర్గ విలువల్ని పటిష్టం చేస్తూ శ్రామికవర్గ ప్రచారాన్ని చిత్రీకరించడంలో వల్లమాలిన నేర్పరితనం చూపిస్తారు ఐసెన్ స్టీన్.ఇది చాలా ప్రతిభావంతమైన సమూహాల కథా కథనం.

ఇక మూడోది మాంటేజ్ ఆవిష్కరణ. మాంటేజ్ అంటే ఫ్రెంచ్ లో ఆకర్షణ అని అర్ధం . “ప్రతి చిత్రం ఓ పుట్టుక.ఓ కొత్త జన్మ ఎత్తడం” అన్న ఐసెన్ స్టీన్ రెండు పరస్పర విరుద్ధ శక్తుల సంఘర్షణలో ఓ నూతన శక్తి ఆవిర్భవిస్తుందనే మార్క్స్ గతి తార్కిక భౌతికవాదాన్ని ఆధారంగా చేసుకుని “మాంటేజ్” కి అన్వయించారు. దీనికి ఆయనే ఆద్యుడు. ఇంతకుముందు మాంటేజ్ దర్శకులు వెర్టోవ్, పుడోవ్ కిన్ లాంటి వారున్నప్పటికీ ఐసెన్ స్టీన్ వాళ్ళకి భిన్నమైనవారు. ఐసెన్ స్టీన్ ఈ సినిమా తీస్తున్న సమయానికి రష్యా ప్రజలు 80% నిరక్షరాస్యులు. రోజు రోజుకీ, క్షణ క్షణానికీ ఉధృతమవుతున్న విప్లవోద్యమంతో ప్రేక్షకుణ్ణి మమేకం చెయ్యడానికి, రాజకీయ ఆలోచనలు చెప్పడానికి మాంటేజ్ ని ఎన్నుకున్నారు ఐసెన్ స్టీన్. దృశ్య భాష ద్వారా రాజకీయ సందేశాలను తెలియజేసేందుకు మాంటేజ్ లోని విస్తారమైన అవకాశాలను వాడుకుని ప్రజల్ని ఎడ్యుకేట్ చేసి, చైతన్య పరచడానికి ప్రయత్నించారు. విభిన్న భాషల ,జాతుల ప్రజలను చైతన్య పరచడానికి సినిమాకు మించిన కళారూపం మరొకటి లేదని లెనిన్ అన్నారు.

మాంటేజ్ ని అర్ధం చేసుకోవడానికి ప్రేక్షకుల్ని సంసిద్ధం చేసుకుంటారు ఐసెన్ స్టీన్.ఉదాహరణకి సైన్యం చేతిలో కార్మికులు చనిపోతున్న కౄరదృశ్యాన్ని పశువుల వధ జరుగుతున్నట్లు గ్రాఫిక్ చిత్రాలతో చూపించి దిమ్మ తిరిగేట్లు చేస్తారు. యాకోవ్ మీద దొంగతనం ఆపాదిస్తున్న సీన్ లో యాకోవ్ క్లోజ్ అప్,మేనేజర్ క్లోజ్ అప్ రెండూ కనిపిస్తాయి.రెండు షాట్స్ ఒకదానితో ఒకటి ఘర్షణ పడతాయి. యాకోవ్ ని చూస్తున్నప్పుడు ప్రేక్షకుడు అతని పట్ల సహానుభూతితో ఐడింటిఫై అవడానికి ప్రత్యేక శ్రద్ధ తీసుకుంటారు ఐసెన్ స్టీన్ . మేనేజర్ క్లోజ్ అప్ షాట్ చూస్తున్నప్పుడు మేనేజర్ నేరుగా తనమీదే దొంగతనం నేరారోపణ చేస్తున్నట్లు ప్రేక్షకుడు ఫీలవుతాడు. ఈ రెండు షాట్లనుంచి ఐసెన్ స్టీన్ సాధించదలచుకున్న మూడో ప్రయోజనం-దొంగైనందుకు మేనేజర్ యాకోవ్ ని తిట్టడమే కాదు,తాను దొంగగా భావిస్తున్న యాకోవ్ పక్షం వహిస్తున్న ప్రేక్షకుణ్ణి కూడా తిడుతున్నట్లు ప్రేక్షకుడు ఫీలయ్యేలా చెయ్యడం. ఇది ఒక అత్యద్భుతమైన ప్రయోగం.తెలుగులో మన మహాకవి శ్రీ శ్రీ కూడా తన రచనల్లోని చరమరాత్రి కథల్లోనూ,”గుమస్తా కల”మొదలైన రేడియో నాటికల్లోనూ మాంటేజ్ ని ప్రయోగాత్మకంగా శక్తివంతంగా వాడి విజయం సాధించారు. చూడగానే మనసు చలించే గొప్ప దృ శ్యాలు చాలా ఉన్నాయీ సినిమాలో! ఒక నెత్తుటి ముఖం, ఒక మండే ఆయుధం ఉపయోగించి, సాధించదలచుకున్న మూడో ప్రయోజనాన్ని స్ఫురింపజేస్తారు!!
కార్మికులందరికీ, శ్రామిక సమూహాలన్నీటికీ,

ఆ మాటకొస్తే సామాన్య ప్రజలందరికీ విశ్వ వ్యాప్తంగా వర్తించే సామాజిక ఇతివృత్తంతో, మాంటేజ్ టెక్నిక్ ని సమర్థవంతంగా ఉపయోగించి, ఈనాటికీ వర్తించేలా స్ట్రైక్ సినిమాని రూపొందించి చలన చిత్ర చరిత్రలో తన స్థానాన్ని సుస్థిరం చేసుకున్నారు ఐసెన్ స్టీన్. ఆయన ఎవరి మెప్పు కోసం ఈ సినిమా తియ్యలేదు.సమాజంలోని అట్టడుగు మనుషులు,జంతువులకంటే హీనంగా చూడబడుతున్న మనుషుల పక్షం వహించి,వారి పట్ల ఆయనకున్న నిజాయితీ,నిబద్ధత లను చాటి చెప్పారు. ఇంకో వెయ్యి సంవత్సరాలకైనా మనదేశంలో ఇటువంటి సినిమాని ఆశించలేము! ప్రేక్షకుల హృదయాలలో లేని జుగుప్సాకరమైన అభిరుచులను వెలికితీసి రెచ్చగొట్టే మన దర్శక నిర్మాతలు కళ ప్రజలకోసం అని గుర్తించి ఎప్పటికైనా ఇంతటి ఉత్తమ విలువలను పోషించే చిత్ర నిర్మాణం చెయ్యగలరా?

మన ముందు తరాలవారి ప్రాణత్యాగాల ఫలితంగా సాధించుకున్న 8 గంటల పనిదినం ఇవాళ కార్పొరేట్ శక్తుల చేతుల్లో హరించుకుపోయి మళ్ళీ, మన తరాలు, మన భావి తరాలు గంటలతరబడి పని చేసే స్థితిలోకి నెట్టబడ్డారు.ఇంకా విచిత్రమేమిటంటే ఇంటి నుంచి పని చెయ్యడం ఒక సౌకర్యంగా చిత్రిస్తున్నారు.దానివల్ల యాజమాన్యం కార్మికులకు సమకూర్చవలసిన సౌకర్యాల నుంచి, కార్మికులు హక్కులుగా పొందవలసినవాటి నుంచి యాజమాన్యం ఏ మాత్రం బాద్యత వహించకుండా హాయిగా తప్పించుకుంటుందని కార్మికులు కూడా గమనించడం లేదు. కార్మిక పరిణామ చరిత్ర పట్ల ఆసక్తి ఉన్నవారు ఈ సినిమాని తప్పనిసరిగా చూడాలి! కూలిపోతున్న జీవితాలను నిలబెట్టడానికే కాదు, మనల్ని మనం నిలబేట్టుకోవడానికి కూడా ప్రతి ఒక్కరూ ఈ సినిమా చూసి తీరాలి!!

– శివ లక్ష్మి 

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

సినిమా సమీక్షలుPermalink

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

(కీబోర్డు మ్యాపింగ్ చూపించండి తొలగించండి)


a

aa

i

ee

u

oo

R

Ru

~l

~lu

e

E

ai

o

O

au
అం
M
అః
@H
అఁ
@M

@2

k

kh

g

gh

~m

ch

Ch

j

jh

~n

T

Th

D

Dh

N

t

th

d

dh

n

p

ph

b

bh

m

y

r

l

v
 

S

sh

s
   
h

L
క్ష
ksh

~r
 

తెలుగులో వ్యాఖ్యలు రాయగలిగే సౌకర్యం ఈమాట సౌజన్యంతో