సంపాదకీయం

                    కొత్త సంవత్సరం వస్తూ వస్తూ మహిళా రచయితులకు మంచి ప్రోత్సాహకాలనే అందించింది . ఒక వైపు విహంగ మహిళా సాహిత్య పత్రిక మూడేళ్లు పూర్తి చేసుకుని నాల్గో వసంతం లోకి అడుగు పెడుతున్న సందర్భంలో విహంగ రచయిత్రులు , సంపాదక వర్గ సభ్యులకు పురస్కారాలు రావటం ఆనందదాయకమే . 2013 వ సంవత్సరంలో మహిళా చైతన్యం ఎంత రగిలినా మహిళలపై ఆగడాలు ఏమాత్రం తగ్గలేదు . నిర్భయ చట్టాన్ని వల్లె  వేస్తూనే నిర్భ  యంగానే మహిళలపై దాడులు , అత్యాచారాలు జరిపారు . ఈ సంఘటనలపై రచయితలు స్పందిస్తూ కవితా సంకలనాలను , చైతన్య సాహిత్యాన్ని సృష్టించారు . మన పత్రికలో కూడా మహిళల పై దాడులను ఖండిస్తూ కథలు , కవితలు , వ్యాసాలూ రాసారు . ఎంతో మంది చదువరులు ఎప్పటికప్పుడు తగిన సహాలిస్తూ లోటుపాట్లను సవరించుకునే అవకాశాన్ని ఇచ్చారు .  రచనలపై తమతమ అభిప్రాయాలను తెలియజేస్తూ అటు రచయితలని , ఇటు  సంపాదక వర్గాన్ని ప్రోత్సహిస్తూ ఉన్నారు .

పత్రిక అందంగా ఆకట్టుకునేలా సాహిత్య విలువలు తగ్గకుండా నాణ్యతతో రావడానికి సహకరిస్తున్న సంపాదక వర్గానికి , సాంకేతిక నిపుణులకి హృదయ పూర్వక ధన్యవాదాలు . మీ సహకారాన్ని ఎప్పటికీ ఇలాగే  కొనసాగిస్తారని ఆశిస్తున్నాం .

***                           ***                        ***                                ***  

ఈ సంవత్సరపు విశేషం  కేంద్ర సాహిత్య అకాదెమి అవార్డు తెలుగువిభాగంలో  కాత్యాయనీ విద్మహేకి అవార్డు లభించటం గర్వించదగ్గ విషయం . ఆంగ్ల , కాశ్మీరి విభాగాల్లో కూడా స్త్రీలకే అవార్డు లభించటం సంతోషకరం  .
కాత్యాయనీ విద్మహే పరిచయం అక్కరలేని సాహిత్య విమర్శకురాలు , విద్యావేత్త .  1955 మార్చి 11 న ప్రకాశం జిల్లా మైలవరంలో జన్మించిన కాత్యాయనీ విద్మహే స్త్రీ వాదానికి , సాహిత్య విమర్శకి ప్రతినిధిగా, ప్రతిభతో తన ముద్రను వేసుకున్న వ్యక్తి . ఆమె విద్యాభ్యాసం హైదరాబాద్ , వరంగల్ లో జరిగింది . కాకతీయ విశ్వవిద్యాలయం లో ఎం.ఏ  వరకు చదివారు .బుచ్చిబాబు రాసిన  “ చివరకు మిగిలేది “ నవలపై పిహె.డి పూర్తి చేసారు . 1977 నుంచి కాకతీయ విశ్వవిద్యాలయం ఉపన్యాసకురాలుగా ఉద్యోగ జీవితాన్ని ప్రారంభించారు . ప్రస్తుతం  సినీయర్ ప్రొఫెసర్ గా  బాధ్యతలు నిర్వహిస్తున్నారు . స్త్రీ వాదం , స్త్రీల సమస్యలు . సాహిత్య విశ్లేషణ , విమర్శ వంటి ప్రక్రియలపై నిరంతర అధ్యయనం చేస్తూ స్త్రీల సమస్యలపై స్పందిస్తూ సాహిత్యాన్ని సృష్టిస్తున్నారు .

1980 వ దశకం నుంచి ఆమె కలం నుంచి జాలువారిన వ్యాసాలు , సమీక్షలు ,పరిశోధన పత్రాలు అనేక అంశాలపై రాసిన సాహిత్య విమర్శ , సాహిత్య ప్రపంచంలో సమగ్రమైన సమాచారాన్ని ఆవిష్కరించాయి . ఆమె మొత్తం 18 గ్రంధాలు , 270 వ్యాసాలు రచించారు.

ఆమె సాహిత్య ప్రస్థానంలో పులికంటి కృష్ణారెడ్డి , ఏటుకూరి బాలరామమూర్తి , వట్టి కొండవిశాలాక్షి , తెలుగు విశ్వవిద్యాలయం , గురజాడ పురస్కారం , రంగవల్లీ స్మారక పురస్కారం వంటి ఎన్నో అవార్డులను అందుకున్నారు . స్త్రీ జనాభ్యుదయ,అధ్యయన సంస్థను స్థాపించి దాని ద్వారా మహిళల సమస్యలు , మహిళా సాహిత్యం వంటి సామాజిక అంశాలపై పని చేస్తున్నారు . స్త్రీవాద సాహిత్యాన్ని సమస్యలను అభ్యుదయ దృక్పథంతో  విశ్లేషించి ఎన్నో ప్రసంగాలను , పత్ర సమర్పణ లను చేసారు .
మానవ హక్కుల వేదిక సభ్యురాలుగా ఉన్నారు . ప్రస్తుతం  ప్రజాస్వామిక రచయిత్రుల వేదిక రాష్ట్ర కార్యదర్శిగా వ్యవహరిస్తున్న కాత్యాయనీ విద్మహే కి కేంద్ర సాహిత్య అకాదెమి అవార్డు లభించటం ప్రరవే సభ్యలతో పాటు సాహిత్య అభిమానులందరికీ సంతోషకరమైన విషయం .
 
విహంగ మహిళా సాహిత్య పత్రిక సంపాదక వర్గం సభ్యురాలైన కాత్యాయనీ విద్మహేకి  జయహో! ….

                                 ***                                   ***

           కీర్తి పురస్కారాలు అందుకున్న వారిలో రచయిత్రి స్వాతి శ్రీపాద ఒకరు.ఉత్తమ రచయిత్రిగా వాసిరెడ్డి రంగనాయకమ్మ స్మారక పురస్కారాన్నిఅందుకున్నారు. . గోడలు,మనసుంటే…,పునరాగమనం, ఎక్కడినుంచి …ఇక్కడి దాకా,పాటల మధువని ,అవతలి వైపు పుస్తకాలను రచించారు. ఎన్నో   కథలను, కవితలను, ఆంగ్లంనుంచి తెలుగులోకి అనువదించారు.సన్నపురెడ్డి  వెంకటరామి రెడ్డి రచించిన నవలని Sound of Raindrops  పేరుతో , రాళ్లబండి కవితాప్రసాద్,k .శివారెడ్డి తదితరుల కవితలని తెలుగులోకి, సుద్దాల అశోక్ తేజ రాసిన నేలమ్మ నేలమ్మా! తదితర తెలుగు పాటల్ని అదే ట్యూన్ లో   ఆంగ్లంలో పాడుకునే విధంగా అనువదించారు.

                  ఆమె తో పాటు ఇల్లిందల సీతారామారావు – సరస్వతీదేవి స్మారక పురస్కారం  – డా . మంగళగిరి ప్రమీలా దేవి – జీవిత చరిత్ర ,శ్రీమతి మల్లాది సుబ్బమ్మ కీర్తి పురస్కారం – శ్రీమతి పరుచూరి జమున  – మహిళాభ్యుదయం , డా . పైడి లక్ష్మయ్య స్మారక పురస్కారం – యస్ . జ్యోతి రాణి  ( ఉత్తమ నటి ), డా . నట రాజు రామ కృష్ణ స్మారక పురస్కారం – శ్రీమతి . పి . జయ లక్ష్మి ,గాడిచర్ల హరి సర్వోత్తమ రావు , బి . వి  దాశరధి పురస్కారం – శ్రీమతి అమృత లత ( సంఘ సేవ , నిరంతర విద్య , వ్యక్తిత్వ వికాసం ),అబ్బూరి రామ కృష్ణా రావు , వరద రాజేశ్వరరావు స్మారక పురస్కారం – ఆచార్య . ఎ . ఉషా దేవి ( భాషాచ్చందస్సాహిత్య విమర్శ ) వీరు కూడా పురస్కారాలను అందుకున్నారు .

2014 సంవత్సరంలో కూడా  మహిళా మేధావులు , ఉద్యమ వేత్తలు ,  రచయిత్రులు , సామాజిక కార్యకర్తలు ,కళాకారిణులు  సాహిత్యాకాశాన్ని పూర్తి స్థాయిలో స్వతంత్రించుకోవాలని ఆకాంక్షిస్తూ ……

– హేమలత పుట్ల

VintageFlowerBorder~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

సంపాదకీయంPermalink

3 Responses to సంపాదకీయం

 1. మూడువసంతాల ముద్దుల బిడ్డకు

  మురిపెంపు ‘శిల్పి’ ఈ ‘హేమలతా’ పుట్ల

  మూడారు తరముల మహిళల గాధలు

  ముచ్చటగతెలిపేటి’ విహంగ’ శిరోమణి.

  నూతన ఆంగ్ల సంవత్సరాన్ని స్వాగతిస్తూ సాహితీవేత్తలైన మహిళా మణుల గురించిన విశేషాలతో చక్కని సంపాదకీయన్ని అందించిన విహంగ సంపాదకురాలు పుట్ల హేమలత గారికి హృదయపూర్వక ధన్యవాదాలు.ఆయురారోగ్యాలతో ఇలాంటి ఉత్సాహపూరిత సంపాదకీయాలను ప్రతినెలా అందించాలనికోరుకుంటూ…
  ఆదూరి.హైమవతి.

 2. sivalakshmi says:

  సంపాదకీయం అవార్డు విజేతలందరి గురించీ వివరంగా రాశారు.చాలా బాగుంది.కృతజ్ఞతలు!

 3. sivalakshmi says:

  పత్రిక ముఖచిత్రం చాలా వర్ణమయంగా నూతన సంవత్సరం గురించి కొత్త కొత్త ఆశలు చిగురింపజేస్తూ మురిపిస్తోంది!

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

(కీబోర్డు మ్యాపింగ్ చూపించండి తొలగించండి)


a

aa

i

ee

u

oo

R

Ru

~l

~lu

e

E

ai

o

O

au
అం
M
అః
@H
అఁ
@M

@2

k

kh

g

gh

~m

ch

Ch

j

jh

~n

T

Th

D

Dh

N

t

th

d

dh

n

p

ph

b

bh

m

y

r

l

v
 

S

sh

s
   
h

L
క్ష
ksh

~r
 

తెలుగులో వ్యాఖ్యలు రాయగలిగే సౌకర్యం ఈమాట సౌజన్యంతో

Enable Google Transliteration.(To type in English, press Ctrl+g)